DG SPEECH PLANT HEALTH DAY 2025
NENO LA MKURUGENZI MKUU WA MAMLAKA YA AFYA YA MIMEA NA VIUATILIFU TANZANIA PROF. JOSEPH NDUNGURU KWENYE SIKU YA AFYA YA MIMEA 12 MEI 2025 KATIKA VIWANJA VYA MAKUMBUSHO YA AZIMIO LA ARUSHA

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Kilimo anayeshughulikia Masuala ya Umwagiliaji na Ushirika Ndugu Dkt. Stephen Nindi,
Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Mh. Joseph Mkude,
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya TPHPA,
Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya TPHPA,
    Muwakilishi wa Shirika la Chakula na Kilimo Duniani (FAO)
    Wajumbe wa Menejimenti ya TPHPA,
    Kamati ya Ulinzi na usalama Mkoa wa Arusha
Viongozi wa chama na Serikali
Ndugu Wanahabari,
   Ndungu wageni waalikwa
  Mabibi na Mabwana

 
Ndugu Mgeni Rasmi, awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kutuwezesha kukutana hapa siku hii ya leo. 
Aidha, napenda kuchukua fursa hii kwa niaba ya wafanyakazi wenzangu wa Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania (TPHPA) na kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi ya TPHPA  kukushukuru Dkt. Stephen Nindi Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Kilimo, kwa kutupa heshima kubwa kuja kuwa nasi katika tukio hili adhimu la leo. Kwa heshima na taadhima tunapenda kukukaribisha wewe na ugeni wako hapa makao makuu ya TPHPA.
Kwa namna ya pekee  tunatoa shukrani zetu za dhati kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inayoongozwa na Rais wetu mpendwa Mh. Dkt Samia Suluhu Hassan kwa jitiada zake za dhati za kutaka kuleta mageuzi makubwa katika sekta ya kilimo yenye malengo ya kuongeza tija, ajira, kupanua na kuimarisha masoko, kuimarisha hali ya chakula na kuimarisha ushirika. 
Ndugu Mgeni Rasmi, leo tupo hapa kuadhimisha SIKU YA KIMATAIFA YA AFYA YA MIMEA ambayo huadhimishwa kila ifikapo tarehe 12 Mei ya kila mwaka. Siku hii ya Kimataifa ya Afya ya Mimea kimsingi ilitokana na Azimio lililoletwa na nchi ya Zambia la kuanzisha maadhimisho ya siku ya Kimataifa ya Afya ya Mimea. Azimio hilo lilipata uungwaji mkono na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, huku nchi za Bolivia, Finland, Pakistan, Ufilipino na Tanzania zikitia saini Azimio hilo.
Ndugu mgeni Rasmi, 
Mnamo Disemba 2019 Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kupitia Mkurugenzi Mkuu wa FAO lilipitisha Azimio hilo na kutangaza kwa mara ya kwanza tarehe 3 Disemba Kuwa siku ya Kimataifa ya Afya ya Mimea. 

Ndugu mgeni Rasmi, 
Sambamba na Azimio hilo, mabadiliko ya tarehe ya kuadhimisha mwaka wa Kimataifa wa Afya ya Mimea yalifanyika chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa mnamo mwaka 2020 na kupelekea maadhimisho haya mapya kuanza kuadhimishwa tarehe 12 Mei ya kila mwaka. 
Umoja wa mataifa ulianzisha maadhimisho haya ili kuongeza kiwango cha ufahamu na uelewa kidunia kuhusu jinsi ambavyo kukinga afya ya mimea  kunavyoweza kusaidia kuondoa njaa; jinsi kunavyoweza kupunguza umasikini; jinsi kunavyoweza kulinda bayoanuai na mazingira; na jinsi kunavyoweza kuchochea maendeleo ya kiuchumi. 
Ndugu Mgeni Rasmi, 
Mnamo mwaka 2005, Tanzania iliridhia mkataba wa kimataifa wa ulinzi wa afya ya mimea (International Plant Protection Convention - IPPC). Katika utekelezaji wa mkataba huo, Tanzania iliunda chombo mahiri kwa ajili ya kusimamia masuala ya Afya ya Mimea na Viuatilifu. Chombo hicho ni Mamlaka ya afya ya mimea na viuatilifu Tanzania iliyoundwa kwa Sheria ya Bunge la Jamhuri la Muungano ya Tanzania Namba 4 ya 2020 (Plant Health Act. No. 4). Mamlaka, katika kuunga mkono matakwa ya Mkataba wa kimataifa wa kulinda afya ya mimea (IPPC) inatekeleza malengo matatu (3) kati ya sita (6) ambayo ni:
(i) Kuchangia usalama wa chakula wa dunia na kuongeza tija katika uzalishaji katika kilimo. 
(ii) Kukinga mazingira dhidi ya athari (impact) za visumbufu vya mimea; na 
(iii) Kuwezesha biashara salama ya mazao sambamba na kuchochea maendeleo ya kiuchumi. 
Ndugu mgeni rasmi, kwa mara ya kwanza maadhimisho ya siku ya kimataifa ya afya ya mimea hapa nchini yalifanyika tarehe 12 Mei 2024 jijini Arusha ikiwa na Kaulimbiu ‘Afya ya Mimea, Biashara Salama, na Teknolojia za Kidijiti’. Maadhimisho hayo yalihusisha wadau mbalimbali wanaojihusisha na masuala ya afya ya mimea na viuatilifu. Katika maadhimisho hayo, wadau walihimizwa na kuhamasishwa kuzingatia maridhia ya kimataifa ya IPPC ya usafi wa mimea wakati wanapofanya biashara kimataifa. 

Ndugu Mgeni Rasmi, maadhimisho ya SIKU YA KIMATAIFA YA AFYA YA MIMEA mwaka 2025 yana kaulimbiu, UMUHIMU WA AFYA YA MIMEA KATIKA AFYA MOJA. Kaulimbiu hii inaweka msisitizo wa jinsi mimea yenye afya njema ilivyo muhimu kwa maisha ya binadamu, wanyama na mazingira kwa ujumla wake. Kimsingi, chimbuko la maadhimisho ya SIKU YA KIMATAIFA YA AFYA YA MIMEA ya IPPC ni dhana ya AFYA MOJA. 
Ndugu Mgeni Rasmi, AFYA MOJA inalenga kujumuisha duniani kote, mikakati inayozileta pamoja taaluma mbalimbali  zinazohusika na afya ya binadamu, wanyama na mazingira. 
Afya moja ni jambo mtambuka linalohusisha sekta nyingi na kujumuisha masuala ya upatikanaji wa maji safi, nishati safi, usalama wa chakula na mbinu za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. 

Ndugu mgeni rasmi, 
Katika jitihada za kutekeleza kwa vitendo kaulimbiu za siku ya afya ya mimea duniani Mamlaka  imepata mafanikio mbalimbali katika  usimamizi wa masuala ya afya ya mimea, kama ifuatavyo: 
1. Mchango wa mamlaka katika kuimarisha usalama na utoshelevu wa chakula

TPHPA ina mchango mkubwa katika utoshelevu wa chakula (128%) kwa kudhibiti visumbufu vya mazao ambavyo vingeweza kuathiri uzalishaji wa  mazao hayo. Mfano
· Baa la panya – mikoa 16 wilaya 54 kata 540 na kuokoa jumla ya ekari 358895 za mazo ikiwemo mahindi
· Udhibit wa  ndege aina kwelea kw –zaidi ya mil 80 ktik halmashari 24 na kuokoa zaidi ya tani 1100,000, ikiwemo mpunga uwele na mtama
· Viwavi jeshi – ekari 207.5 na kuokoa zaidi ya tani 500 zaa mazao ya nafaka ikiwemo mahindi katika  mashamba mbalimbali
· Nzige – ekari 1340 waliovamia wila ya mpwapwa mkoa wa Dodoma pamoja na nzige wekundu 36m waliovamia ekari 405 wilaya ya Ikungi Mkoa wa Singida
 
2. Kuwezesha ufunguaji wa Masoko Mapya ya mazao ya kilimo Nje Ya Nchi

Mamlaka imewezesha ufikiaji wa masoko kwa mazao tisa (9) ya kipaumbele katika nchi 14. Kati ya Mazao tisa yaliyohusika katika ufunguzi wa masoko Kimataifa, na Nchi husika yanakosafirishwa katika mabano:
· Vanilla, (China, Indonesia na India);
· Parachichi (Canada, Malaysia, Afrika Kusini, India, China na Umoja wa Ulaya, Israel);
· Ndizi  (Afrika Kusini);
· Viazi mviringo (Zambia);  
· Kahawa (China). 
· Soya (China)
· Nanasi (China, India, uturuki, Brazil)
· Karafuu (Indonesia, Singapore)
· Pilipili Manga (Kanada)
· Kakao (Marekani)
· Tumbaku (Iraki na Pakistan)

TPHPA imefanikiwa kufungua Masoko mapya 
· Parachichi (SA, India, China)
· Soya (china
· Mashudu, Pamba, na alizeti (China)
· Mahindi njano (Misri)

Biashara ya mazao hayo ikifanyika itaiingizia Tanzania kiasi cha $ Bil 3.5 kwa mwaka.

3. Kupitia huduma za ukaguzi na udhibiti wa mazao mbalimbali mipakani TPHPA iliwezesha usafirishaji wa tani 5.5m za mazao mbalimbali ikiwemo mbogamboga, matunda, mikunde, viungo yenye thamani ya $ bil 6.6 sawa na Tzs Trilion 15.6
4. Kuimarika kwa miundombinu – ndege nyuki 21, mashine za maabara za uchambuzi wa masailia ya viuatilifu kwenye mazao ili mazao yetu yakidhi mahitaji ya masoko ya kimataifa (2.8B TZS) na ndege ya kunyunyizia viuatilifu (6B TZS).
5. kuwezesha upatikanaji wa uhakika wa takwimu za mazao ya kilimo kupitia kitengo cha intelijensia ya usalama wa afya ya mimea

6. Hifadhi ya nasaba za mimea zaidi ya aina 10,000 za mazao ya asili.



Vipaumbele
1. Kuwajengea uwezo wataalamu katika kusimamia udhibiti wa visumbufu – DNA techn
2. Kuweka mifumo ya ufuatiliaji wa viashiria vya uwepo wa milipuko ya visumbufu (early warning and forecast system)
3. Kuendelea kusimamia matumizi sahihi ya viuatilifu
4. Kuanzisha mfumo wa kufuatilia masalia ya viautilifu kwenye mazao yauzwayo kwenye masoko ya ndani
5. Kuimarisha miundombinu ya ukaguzi mipakani kwa kuanzisha maabara ndogo kwenye mipaka 17;
6. Kufungua ofisi na maabara mkoa wa Njombe kwa ajili ya kuhudumia mazao ya kimkakati, hususan parachichi, viazi mviringo na mboga mboga
7. Kuendelea kimarisha udhibiti wa visumbufu kwa njia ya kibailojia – viuatilifu hai, viumbe rafiki, 



Ndugu Mgeni Rasmi
Ninachukua fursa hii kuwashukuru wote walioshiriki katika maonesho haya kuanzia siku ya kwanza hadi leo; Kipekee nawashukuru Wizara ya Kilimo, chini ya uongozi wa Mh. Hussein M. Bashe (Mb) Waziri wa Kilimo pamoja na watendaji wote wa wizara kwa jitihada za kusimamia sekta ya kilimo na kufanya mageuzi makubwa, pamoja na miongozo mbalimbali wanayoitoa kwa Mamlaka katika kutekeleza majukumu yake ya kisheria. Aidha, nashukuru Uongozi wa Mkoa wa Arusha na Wilaya ya Arusha mjini kwa kukubali kupokea maadhimisho haya kufanyika hapa. Pia, napenda kuwashukuru wadau wote wa Afya ya Mimea na Vyombo vya habari kwa ushirikiano wanaotupatia katika kutekeleza majukumu yetu. 
“ASANTENI SANA”
JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA………. KAZI IENDELEE
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